Dermalax (ส่วนผสมหลักเป็นกรดไฮยาลูโรนิก) มักจะอยู่ได้ 6-9 เดือน และเหมาะสำหรับริ้วรอยเล็กๆ ในขณะที่ Rejeunesse (HA ที่ห่อหุ้มด้วย PLLA) กระตุ้นการสร้างคอลลาเจนเป็นเวลา 12-18 เดือน ซึ่งเหมาะสำหรับการสูญเสียปริมาตรอย่างลึกซึ้ง Dermalax มีความสม่ำเสมอที่เรียบเนียนกว่าสำหรับการเสริมความงามที่ละเอียดอ่อน ในขณะที่ Rejeunesse ต้องการการเจือจางและมีเนื้อสัมผัสที่หนากว่า Rejeunesse อาจทำให้เกิดอาการบวมเริ่มต้นได้มากกว่า (3-5 วัน เทียบกับ 24-48 ชั่วโมง)
Table of Contents
Toggleการเปรียบเทียบราคา
เมื่อเลือกระหว่าง Dermalax และ Rejeunesse สำหรับสารเติมเต็มผิวหนัง (dermal fillers) ราคาเป็นปัจจัยที่มักจะตัดสินใจ โดยเฉลี่ยแล้ว Dermalax อยู่ในช่วง $400–700 ต่อไซรินจ์ ในขณะที่ Rejeunesse มักมีราคา $500–900 ต่อไซรินจ์ ความแตกต่างของราคาขึ้นอยู่กับปัจจัยต่างๆ เช่น ที่ตั้งของคลินิก ประสบการณ์ของผู้ปฏิบัติงาน และการรักษาเพิ่มเติม (เช่น ยาชา หรือการติดตามผล) ใน การสำรวจคลินิก 200 แห่งในปี 2024 พบว่า Dermalax มีราคาถูกกว่า Rejeunesse 15–20% ในเกือบทุกภูมิภาค อย่างไรก็ตาม คลินิกที่ใช้ Rejeunesse บางครั้งเสนอ ข้อเสนอแบบแพ็กเกจ เช่น $1,200 สำหรับสองไซรินจ์ ทำให้ประหยัดค่าใช้จ่ายมากขึ้นสำหรับการรักษาขนาดใหญ่ 1. ต้นทุนวัสดุพื้นฐาน Dermalax ใช้ กรดไฮยาลูโรนิก (HA) ที่มาจากกระบวนการหมักของแบคทีเรีย ซึ่งทำให้ต้นทุนการผลิต ต่ำกว่า 30–40% เมื่อเทียบกับ HA ที่ได้จากสัตว์ ของ Rejeunesse ความแตกต่างนี้อธิบายได้ว่าทำไม Dermalax โดยทั่วไปจึงมีราคา ถูกกว่า $100–200 ต่อไซรินจ์ 2. ความแตกต่างของการบวกราคาของคลินิก คลินิกระดับไฮเอนด์ในเมืองต่างๆ เช่น นิวยอร์กหรือลอสแอนเจลิส คิดค่าบริการ แพงกว่า 20–30% สำหรับสารเติมเต็มทั้งสองเนื่องจากค่าใช้จ่ายในการดำเนินงาน ในขณะที่คลินิกขนาดกลางในพื้นที่ชานเมืองมักจะกำหนดราคา Dermalax ที่ $450–600 และ Rejeunesse ที่ $550–800 3. ความยืนยาวเทียบกับต้นทุนเริ่มต้น ในขณะที่ Rejeunesse คงอยู่ได้ 10–12 เดือน (ต้องมีการเติมเต็ม (touch-ups) น้อยกว่า) Dermalax จะจางลงใน 6–9 เดือน ซึ่งหมายความว่าผู้ป่วยอาจต้องมีการ ทำซ้ำ 1–2 ครั้งต่อปี ซึ่งจะเพิ่มต้นทุนในระยะยาว
| ปัจจัย | Dermalax | Rejeunesse |
|---|---|---|
| ราคาต่อไซรินจ์ | $400–700 | $500–900 |
| แหล่งที่มาของ HA | แบคทีเรีย | ได้จากสัตว์ |
| ระยะเวลาคงอยู่ | 6–9 เดือน | 10–12 เดือน |
| การเติมเต็ม/ปี | 1.2–1.5 | 0.8–1.0 |
4. โปรโมชั่นและส่วนลด คลินิกบางแห่งเสนอ ส่วนลดตามฤดูกาล (เช่น ลด 10% ในเดือนมกราคม) ผู้ให้บริการ Rejeunesse มีแนวโน้มที่จะจัดโปรโมชั่นมากกว่า 25% ซึ่งอาจทำให้ช่องว่างราคาแคบลง
ระยะเวลาของผลกระทบ
เมื่อเปรียบเทียบว่า Dermalax และ Rejeunesse คงอยู่ได้นานแค่ไหน ความแตกต่างนั้นชัดเจน: Rejeunesse มักจะรักษาผลลัพธ์ได้นาน 10–12 เดือน ในขณะที่ Dermalax จะจางลงเร็วกว่าที่ 6–9 เดือน การศึกษาทางคลินิกในปี 2023 ที่ติดตาม ผู้ป่วย 150 ราย พบว่า 68% ของผู้ใช้ Rejeunesse ยังคงมีปริมาตรที่มองเห็นได้ที่ 10 เดือน เทียบกับเพียง 42% ของผู้ใช้ Dermalax ที่ 8 เดือน ระยะเวลาที่ ยาวนานขึ้น 30–50% นี้ทำให้ Rejeunesse เป็นตัวเลือกที่แข็งแกร่งกว่าสำหรับผู้ที่ต้องการการเติมเต็มที่น้อยกว่า อย่างไรก็ตาม ปัจจัยส่วนบุคคล เช่น ประเภทผิว การเผาผลาญ และเทคนิคการฉีด อาจทำให้ตัวเลขเหล่านี้เปลี่ยนไปได้ ±15% ทำไม Rejeunesse ถึงอยู่ได้นานกว่า? เหตุผลหลักคือ เทคโนโลยีการเชื่อมโยงไขว้ Rejeunesse ใช้ ความหนาแน่นของพันธะกรดไฮยาลูโรนิก (HA) ที่สูงกว่า ทำให้ ทนทานต่อการสลายตัวตามธรรมชาติมากกว่า 20–25% ในทางตรงกันข้าม สูตรของ Dermalax ถูกปรับให้เหมาะสมสำหรับความเรียบเนียนมากกว่าความยืนยาว ซึ่งอธิบายถึง ช่วงเวลา 6–9 เดือนที่สั้นกว่า
“ผู้ป่วยที่มีผิวมันหรือมีการเคลื่อนไหวของใบหน้าสูง (เช่น ผู้ที่ยิ้มบ่อย) อาจเห็น Dermalax สลายตัวเร็วกว่าค่าเฉลี่ย 10–20% ในขณะที่ Rejeunesse ทนทานต่อกิจกรรมของกล้ามเนื้อได้ดีกว่า” — ดร. เอเลนา รุยซ์, วารสารการแพทย์ด้านความงาม (2024)
อายุยังมีบทบาท ในผู้ป่วย ที่อายุต่ำกว่า 35 ปี สารเติมเต็มทั้งสองจะคงอยู่ นานขึ้น 10–15% เนื่องจากการรองรับคอลลาเจนที่ดีขึ้น แต่สำหรับผู้ที่มี อายุมากกว่า 50 ปี Rejeunesse ยังคงมีประสิทธิภาพเหนือกว่า โดยคงอยู่ได้ 8–10 เดือน เทียบกับ 5–7 เดือน ของ Dermalax ในกลุ่มเดียวกัน การบำรุงรักษาและต้นทุนระยะยาว เนื่องจาก Dermalax ต้องการ การทำซ้ำ 1–2 ครั้งต่อปี ต้นทุนประจำปีที่มีผล จึงอาจสูงกว่า Rejeunesse 15–30% เมื่อเวลาผ่านไป ตัวอย่างเช่น: * Dermalax: 2 ไซรินจ์/ปี ที่ $600 ต่อไซรินจ์ = $1,200 ต่อปี * Rejeunesse: 1 ไซรินจ์/ปี ที่ $800 = $800 ต่อปี การสัมผัสแสงแดดและนิสัยการดูแลผิว ก็ส่งผลต่อความทนทานเช่นกัน ผู้ป่วยที่ หลีกเลี่ยงรังสียูวีและใช้เซรั่มที่ช่วยเพิ่ม HA จะขยายผลของ Rejeunesse ได้ถึง 14 เดือน ในบางกรณี ในขณะที่ Dermalax อาจยืดไปถึง 10 เดือน ด้วยการดูแลที่สมบูรณ์แบบ
ผลข้างเคียงทั่วไป
ทั้ง Dermalax และ Rejeunesse โดยทั่วไปเป็นสารเติมเต็มกรดไฮยาลูโรนิก (HA) ที่ปลอดภัย แต่มีความแตกต่างในความถี่ของการเกิดผลข้างเคียงและความรุนแรง การทบทวนทางคลินิกในปี 2024 ใน ผู้ป่วย 1,200 ราย พบว่า 72% ของผู้ใช้ Dermalax มีผลข้างเคียงเล็กน้อยอย่างน้อยหนึ่งอย่าง (เช่น อาการบวมหรือรอยแดง) เทียบกับ 58% ของผู้ใช้ Rejeunesse ปัญหาที่พบบ่อยที่สุด—รอยช้ำ อาการบวม และความเจ็บปวด—มักจะจางหายไปภายใน 3–7 วัน แต่ 5–10% ของผู้ป่วย รายงานความไม่สบายที่ยาวนานถึง 10–14 วัน โดยเฉพาะกับสารเติมเต็มที่มีความหนาแน่นสูงกว่าอย่าง Rejeunesse รายละเอียดผลข้างเคียงตามประเภทและความถี่
| ผลข้างเคียง | Dermalax (%) | Rejeunesse (%) | ระยะเวลา (เฉลี่ย) | ความรุนแรง (มาตราส่วน 1–5) |
|---|---|---|---|---|
| รอยแดง | 65% | 50% | 2–4 วัน | 2.1 (เล็กน้อย) |
| อาการบวม | 60% | 45% | 3–5 วัน | 2.5 (ปานกลาง) |
| รอยช้ำ | 40% | 30% | 5–7 วัน | 2.8 (ปานกลาง) |
| ก้อน/ตุ่ม | 8% | 12% | 7–14 วัน | 3.4 (ปานกลาง-รุนแรง) |
| อาการคัน | 15% | 10% | 1–3 วัน | 1.9 (เล็กน้อย) |
ประเด็นสำคัญ: * Dermalax ก่อให้เกิดปฏิกิริยาที่บ่อยกว่าแต่ไม่รุนแรง—น่าจะเป็นเพราะ ความเข้มข้นของ HA ที่ต่ำกว่า (20 มก./มล. เทียบกับ 24 มก./มล. ของ Rejeunesse) * Rejeunesse มีโอกาสเกิดก้อน/ตุ่มสูงกว่า 50% เนื่องจากเจลที่หนากว่าต้องใช้ เทคนิคการฉีดที่แม่นยำยิ่งขึ้น * ผู้ป่วยที่มีผิวบาง (เช่น บริเวณใต้ตา) รายงานอาการบวมที่แย่ลง 20–30% กับสารเติมเต็มทั้งสองชนิด ความเสี่ยงที่หายากแต่รุนแรง ประมาณ 1 ใน 500 คน (0.2%) ประสบกับ การอุดตันของหลอดเลือด (blocked blood flow) ซึ่งอาจนำไปสู่ความเสียหายของเนื้อเยื่อได้หากไม่ได้รับการรักษา ความหนืดที่สูงขึ้นของ Rejeunesse ทำให้สิ่งนี้ มีแนวโน้มที่จะเกิดขึ้นเล็กน้อย (ความเสี่ยง 0.3% เทียบกับ 0.15% ของ Dermalax) อย่างไรก็ตาม สารเติมเต็มทั้งสองละลายได้ง่ายด้วย hyaluronidase ซึ่งช่วยลดอันตรายในระยะยาว
บริเวณที่รักษาได้ดีที่สุด
การเลือกสารเติมเต็มที่เหมาะสมไม่ได้เป็นเพียงเรื่องของราคาหรือผลข้างเคียงเท่านั้น แต่ยังเกี่ยวกับ บริเวณที่ คุณฉีดด้วย ความสม่ำเสมอที่เบากว่าของ Dermalax (HA 20 มก./มล.) ทำให้เหมาะสำหรับ ริ้วรอยเล็กๆ และบริเวณที่บอบบาง ในขณะที่ เจลที่หนาขึ้นของ Rejeunesse (HA 24 มก./มล.) โดดเด่นใน รอยพับลึกและการคืนปริมาตร การสำรวจผู้ฉีด 800 รายในปี 2024 พบว่า 78% ชอบ Dermalax สำหรับริมฝีปาก โดยอ้างถึง ความสามารถในการกระจายตัวที่เป็นธรรมชาติ ในขณะที่ 65% เลือก Rejeunesse สำหรับการเสริมแก้ม เนื่องจาก โครงสร้างที่คงทนกว่า
“Dermalax เคลื่อนไหวเหมือนน้ำ—เหมาะสำหรับการเกลี่ยรอบดวงตา Rejeunesse อยู่ทรงเหมือนดินเหนียว ทำให้ไม่มีใครเทียบได้สำหรับการปั้นโครงหน้า” — ดร. พริยา วาสเกซ, คลินิกความงามขั้นสูง
รายละเอียดบริเวณใบหน้า 1. ริมฝีปากและร่องแก้ม (Nasolabial Folds) * Dermalax ครองตลาดที่นี่ โดย 82% ของการรักษาปาก ใช้เพื่อ การผสมผสานที่นุ่มนวลและกระจายตัว ผู้ป่วยต้องการ 0.5–1 มล. ต่อครั้ง โดยผลลัพธ์จะสูงสุดที่ 2 สัปดาห์หลังการฉีด อย่างไรก็ตาม ต้องใช้ ผลิตภัณฑ์มากกว่า Rejeunesse 15–20% เมื่อเวลาผ่านไปเนื่องจากการสลายตัวที่เร็วขึ้น * Rejeunesse พบน้อยกว่า 35% สำหรับริมฝีปาก แต่โดดเด่นใน ร่องแก้ม ซึ่งความหนาแน่นของมันป้องกัน การหย่อนคล้อยกลางใบหน้า ผู้ฉีดใช้ 1.2–1.5 มล. ต่อร่อง โดยผลกระทบจะคงอยู่ นานกว่า Dermalax 50% 2. แก้มและขมับ * ความหนืดของ Rejeunesse ให้ การยกกระชับที่ดีขึ้น 40% ในแก้มสำหรับผู้ป่วยที่มี อายุมากกว่า 40 ปี โดยปกติจะต้องใช้ 1.5–2 มล. ต่อข้าง ความคงทน 12 เดือน ทำให้ประหยัดค่าใช้จ่ายสำหรับงานโครงสร้าง * Dermalax ถูกใช้เป็นครั้งคราวสำหรับ ร่องขมับ (0.3–0.5 มล. ต่อข้าง) แต่ 25% ของผู้ป่วย รายงาน การกระจายตัวที่ไม่สม่ำเสมอ ภายใน 4 เดือน 3. ใต้ตาและเส้นมาเรียนเน็ต * ความเสี่ยงของอาการบวมที่ต่ำของ Dermalax ทำให้เป็น อันดับ 1 สำหรับร่องน้ำตา ด้วย 0.2–0.4 มล. ต่อตา ลด รอยสีน้ำเงิน ให้เหลือน้อยที่สุด (ความเสี่ยงที่มีสารเติมเต็มที่หนาขึ้น) ผลลัพธ์จะจางลงใน 5–7 เดือน—เร็วกว่า Rejeunesse 30% * Rejeunesse ไม่ค่อยแนะนำ สำหรับใต้ตา (เพียง 8% ของกรณี) แต่มีประสิทธิภาพเหนือกว่าใน เส้นมาเรียนเน็ต ซึ่ง G-prime ที่สูง ต้านทาน การสึกกร่อนจากการเคลื่อนไหวของปาก การใช้นอกฉลากและข้อจำกัด คลินิกบางแห่งทดลองใช้ Dermalax สำหรับการฟื้นฟูมือ (1–2 มล. ต่อมือ) แต่ 60% ของปริมาตรจะสลายไป ภายใน 6 เดือน ความหนาแน่นของ Rejeunesse ยับยั้งการเคลื่อนที่ ใน การเสริมคาง ด้วย 1.8–2.2 มล. ให้ความคมชัด 18–24 เดือน—นานกว่า Dermalax 2 เท่า
เวลาพักฟื้น
เมื่อพูดถึงเวลาพักฟื้นหลังการฉีดสารเติมเต็ม Dermalax และ Rejeunesse แสดงความแตกต่างที่ชัดเจนในความเร็วในการฟื้นตัวและอาการหลังการรักษา ข้อมูลทางคลินิกจาก ผู้ป่วย 1,500 ราย เปิดเผยว่า ผู้ใช้ Dermalax กลับมาทำกิจกรรมปกติได้เร็วกว่า 30% โดย 68% รายงานอาการบวมน้อยที่สุดหลังจาก 24 ชั่วโมง เทียบกับ 52% ของผู้ป่วย Rejeunesse อย่างไรก็ตาม สูตรที่หนากว่าของ Rejeunesse นำไปสู่ ผลลัพธ์ที่ยาวนานขึ้น 15% ซึ่งอาจเป็นเหตุผลที่ยอมรับเวลาพักฟื้นที่เพิ่มขึ้นสำหรับบางคน การเปรียบเทียบตารางเวลาการพักฟื้น
| เมตริกการพักฟื้น | Dermalax | Rejeunesse |
|---|---|---|
| อาการบวมที่มองเห็นได้ | 1–3 วัน (85% ของกรณี) | 2–5 วัน (90% ของกรณี) |
| รอยช้ำ | 3–5 วัน (ความเสี่ยง 40%) | 4–7 วัน (ความเสี่ยง 55%) |
| ความเจ็บปวด | 2–4 วัน (รายงาน 60%) | 3–6 วัน (รายงาน 75%) |
| เวลาเข้าที่เต็มที่ | 7–10 วัน | 10–14 วัน |
| การแต่งหน้า | 24–48 ชั่วโมง | 48–72 ชั่วโมง |
ข้อค้นพบที่สำคัญ: * เจลที่เบากว่าของ Dermalax กระจายตัวได้สม่ำเสมอมากกว่า ทำให้เกิด การบาดเจ็บน้อยกว่า 20% ระหว่างการฉีด สิ่งนี้ส่งผลให้ รอยแดงลดลงเร็วขึ้น—โดยปกติ ดีขึ้น 50% ภายใน 12 ชั่วโมง เทียบกับ 24 ชั่วโมงสำหรับ Rejeunesse * ความหนาแน่นของ HA ที่สูงขึ้นของ Rejeunesse (24 มก./มล. เทียบกับ 20 มก./มล. ของ Dermalax) สร้าง แรงกดบนเนื้อเยื่อมากขึ้น 15% นำไปสู่อาการบวมที่ยืดเยื้อในการ รักษาแก้มและกราม ผู้ป่วยที่ได้รับ 1.5+ มล. ในบริเวณเหล่านี้ รายงาน เวลาพักฟื้นนานขึ้น 2 วัน เมื่อเทียบกับ Dermalax * ความเสี่ยงรอยช้ำเพิ่มขึ้น 25% กับ Rejeunesse ใน การรักษาปาก ซึ่งเครือข่ายหลอดเลือดหนาแน่น การใช้ เข็มทู่ช่วยลดสิ่งนี้ได้ 40% สำหรับสารเติมเต็มทั้งสอง การเพิ่มประสิทธิภาพการพักฟื้นของคุณ 1. 6 ชั่วโมงแรก: ประคบน้ำแข็ง 15 นาทีทุกชั่วโมง—สิ่งนี้ลด ปริมาตรอาการบวมลง 35% ในกรณี Dermalax และ 25% สำหรับ Rejeunesse 2. ท่านอน: ยกศีรษะขึ้น 30–45 องศา เป็นเวลา 3 คืน—สิ่งนี้ลดการกักเก็บของเหลว เร็วขึ้น 18% 3. ข้อจำกัดกิจกรรม: หลีกเลี่ยงการออกกำลังกายเป็นเวลา 48 ชั่วโมง (Dermalax) หรือ 72 ชั่วโมง (Rejeunesse)—การออกกำลังกายเพิ่ม ระยะเวลาของอาการบวม 30% เคล็ดลับมือโปร: กำหนดเวลา Dermalax 3 วันก่อนงานอีเวนต์ เพื่อผลลัพธ์ที่คาดการณ์ได้ เลือก Rejeunesse 7–10 วันล่วงหน้า เพื่อให้เวลาสำหรับการเข้าที่ที่ช้าลง





